เครื่อง Printer 3 D
ของเราเป็นเครื่องพิมพ์3มิติ แบบ หัวเดียว ซึ่งใช้งานง่ายมาก เหมาะกับผู้เริ่มต้น ตัวเครื่องทำจากไทเทเนี่ยม เกรดเอ และโลหะแผ่น เคลือบสี อย่างดี ไม่เป็นสนิม แข็งแรงทนทาน เหมาะกับทุกสภาพอากาศ
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/หัว+พัดลม.jpg)
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/แกน X.jpg)
มาพร้อมกับชุด อิเลคทรอนิค Mainboard ที่ออกแบบมาโดยเฉพาะ โดย 3D printing Mainboard นี้ จะทำหน้าที่ควบคุม Stepping Motor 4 ตัว ให้เคลื่อนที่ไปในแนวแกน XYZ และ Stepping ตัวสุดท้ายเอาไว้ ควบคุม หัวขับเส้นใย Filament ให้ออกมาในปริมาณที่เหมาะสม ทำให้งานพิมพ์ออกมามีคุณภาพสูงนั่นเอง
เครื่อง Printer 3 D ของบริษัท แมส บิสเนส จำกัด มีคุณภาพที่ดีกว่า เครื่อง printer 3 D ที่มีจำหน่ายอยู่
หลากลหาย ยี่ห้อ ในต่างประเทศอย่างไร ทางบริษัท เลยจะรีวิวให้ดูกันแบบชัดๆ และอธิบาย พร้อมชี้ให้ดูข้อแตกต่าง หลายๆอย่างดังนี้
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/คานหลัง-1.JPG)
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/ด้านข้างเครื่อง-1.JPG)
ส่วนประกอบของเครื่อง Mass 3D Printer ประกอบไปด้วย
1. Nozzle คุณภาพสูง ทนทาน มาพร้อมกับระบบขับเคลื่อนเส้นใย และ gear & Stepmor ควบคุม
ความเร็วรอบแบบ Microstep
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/SDC19835-1.JPG)
2. พัดลม ระบายความร้อนจะทำงานต่อเมื่อหัวฉีด Extruder มีอุณหภูมิ ตามที่ตั้งไว้ และหยุดเองเมื่อความร้อนลดลง เหตุผลที่เราติดตั้งพัดลมนี้ก็เพื่อ ในกรณีที่ท่านต้องการพิมพ์งานขนาดเล็ก ๆ มากๆ คุณภาพการพิมพ์จะสวยกว่า เพราะมันจะลดอัตราการละลายของเส้นใย ในระหว่างการพิมพ์ ให้หยุดละลายทันที
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/SDC19223-1.JPG)
3. Heated Bed เป็นแผ่นฐานทำความร้อน โดยมี 2 ชั้น
ชั้นที่ 1 แผ่นไม้ + แผ่นนำความร้อน
ชั้นที่ 2 เป็นแผ่นกระจก
** สาเหตุที่ต้องมีแผ่นกระจกอยู่ด้านบน เพราะ แผ่นความร้อนถ้าใช้งานไปนานๆ จะเกิดการงอตัว
ทำให้ตอนเวลาเราสั่งพิมพ์ ในชั้นแรกอาจะติกบ้าง ไม่ติดบ้าง และทำให้ชิ้นงานเกิดความเสียหายได้ **
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/SDC19302-1.JPG)
4 . หน้าจอ LCD สำหรับควบคุมเครื่อง 3 มิติ
LCD Control Box เป็นตัวสำหรับการควบคุมเครื่องพิมพ์ ซึ่งสามารถสั่งเครื่องพิมพ์ได้โดยไม่ต้องต่อ คอมพิวเตอร์
นอกจากนั้นยังมีช่องใส่ SD Crad ได้โดยตรง
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/pic16 (1).JPG)
5. ระบบสายไฟ แบบ Traveling ซึ่งเป็นสายไฟของระบบควบคุมภายนอกทั้งหมด ถูกห่อหุ้มด้วยฉนวนกันความร้อนทั้งหมดเพื่อป้องกันไม่ให้ ไหม้ หรือกรอบเวลาโดนกับชิ้นส่วนที่มีความร้อนทั้งหมด เป็นเครื่องเดียวในไทย ที่ใช้ระบบนี้
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/สายไฟ-1.JPG)
6. คานยึดแท่น แผ่นฐานทำความร้อน
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/คานล่าง-1(1).jpg)
7. ปุ่ม สวิตซ์ ปิด – เปิด เครื่อง Printer 3 D และ ช่อง เสียบปลั๊ก เครื่อง Printer 3 D
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/ช่องเสียบปลัก-1.JPG)
8 . เครื่องพิมพ์ 3มิติ รองรับ USB 2.0 และ รองรับทุก Windows เช่น windows XP ,Windows 7, Windows 8 ระบบ 32 bits จะเสถียรที่สุด มาพร้อมกับช่องเสียบสาย USB และ ช่องเสียบ SD Crad
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/sd crad-1.JPG)
9. คาน แกน X เพื่อปรับระดับขึ้นลง
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/คานแกนX-1.JPG)
10 . เครื่อง Printer 3 D สามารถใส่โรว์ ของพลาสดิก ได้ 2 สี
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/2โรว-1(2).jpg)
11 . ไดร์เวอร์ เครื่อง Printer 3 D
![](https://www.mass-prints.com/images/sub_1411535904/Untitled-3-1.JPG)
12. ของแถมของ เครื่อง Printer 3 D
เครื่องพิมพ์สามมิติ,เครื่องพิมพ์3d,เครื่องพิมพ์3มิติม,เครื่องพิมพ์โมเดล3มิติ,เครื่องปริ้น3มิติ,เครื่องปริ้นสามมิติ,ขึ้นรูป 3 มิติ,งานสถาปัตยกรรม 3 มิติ
เครื่องต้นแบบ 3 มิติ,3D Printer, printer 3 Dเครื่อง ปริ๊น3มิติ,เครื่องปริ๊นสามมิติ,เครื่องปริ๊นท์3มิติ,เครื่องปริ๊นท์สาม มิติ,เครื่องปริ้นท์3มิติ
เครื่องปริ้นท์สามมิติ,ปริ้น3d,ปริ้นสามมิติ